જંગલોમાં રહેતા થોડા આદિવાસીઓ સિવાય, આજે વિશ્વમાં ભાગ્યે જ કોઈ એવું હશે કે જેણે બ્રશ ન કર્યો હોય. પરંતુ આજે અમે તમને એક એવા માણસ વિશે જણાવવા જઈ રહ્યા છીએ જે એક સમયે વિશ્વના સૌથી મજબૂત નેતાઓમાંના એક માનવામાં આવતો હતો, પરંતુ તે કહે છે કે તેણે જીવનમાં ક્યારેય દાંત સાફ કર્યા નથી. આ વ્યક્તિનું નામ મૌત્સે તુંગ છે. માઓ મા ડોકટર રહી ચૂકેલા જી શી લિએ તેમના જીવન પર એક પુસ્તક લખ્યું છે, જેનું નામ ‘ધ પ્રાઇવેટ લાઇફ ઓફ ચેરમેન માઓ’ છે. આમાં તેમણે ચીનના આ નેતા વિશે ઘણી આશ્ચર્યજનક વાતો જણાવી છે.

Photo Credit

જી શી લિના પુસ્તક મુજબ, ‘માઓ જાગતા ત્યારે દાંત સાફ કરવા બ્રશ કરવાને બદલે દાંત સાફ કરવા માટે ચા કોગળા કરતા હતા. આ તેની રોજિંદી નોકરી હતી. તેમના દાંત જોઈને એવું લાગી રહ્યું હતું કે કોઈએ તેમને લીલો રંગ આપ્યો હોય. ‘ એટલું જ નહીં, માઓ ક્યારેક-ક્યારેક સ્નાન પણ કરતા હતા. એવું કહેવામાં આવે છે કે તેને નહાવાને નફરત કરતો હતો.

Photo Credit

સૂવા અને ઉભા થવાની દ્રષ્ટિએ માઓત્સે તુંંગ દુનિયાથી સંપૂર્ણપણે અલગ હતો. કહેવાય છે કે તેનો દિવસ રાત્રે શરૂ થતો હતો. લ જ્યારે આખી દુનિયા ઊંઘતી હતી, ત્યારે તેઓ કામ કરતા હતા અને જ્યારે લોકોને ઉઠવાનો સમય આવે છે ત્યારે તેઓ સૂઈ જતા હતા. તેમના વિશે અને એક વધુ જાણીતી વાત એ છે કે માઓ હંમેશાં પોતાના પલંગ પર સૂતા હતા, કારણ કે તે બીજા કોઈ પલંગમાં સૂઈ શકતા નહોતા. જ્યારે તે વિદેશ મુસાફરી કરતો ત્યારે પણ તેનો પલંગ હંમેશા તેની સાથે રહેતો.

Photo Credit

26 ડિસેમ્બર, 1893 ના રોજ હુનાન પ્રાંતના શાઓશાન શહેરમાં જન્મેલા માઓ વિશ્વના સૌથી પ્રભાવશાળી લોકોમાંના એક હતા. પ્રખ્યાત ટાઇમ મેગેઝિન દ્વારા 20 મી સદીના 100 સૌથી પ્રભાવશાળી લોકોમાં તેમનું નામ લેવામાં આવ્યું છે. ચીનના લોકો તેને એક મહાન વ્યવસ્થાપક માને છે. તેમનું માનવું છે કે માઓ એ જ હતા કે જેમણે તેની નીતિઓ અને કાર્યક્રમો દ્વારા આર્થિક, તકનીકી અને સાંસ્કૃતિક વિકાસ સાથે ચીનને વિશ્વની મોટી શક્તિ બનાવવામાં મહત્વની ભૂમિકા ભજવી હતી.

Photo Credit

જો કે, 62 વર્ષ પહેલાં માઓની ભયંકર ભૂલને કારણે કરોડો લોકો પણ માર્યા ગયા હતા. હકીકતમાં, 1958 માં માઓએ એક અભિયાન શરૂ કર્યું, જેને ‘ફોર પેસ્ટ કેમ્પેન’ તરીકે ઓળખવામાં આવે છે. આ અંતર્ગત, તેમણે ચાર જીવો (મચ્છર, માખી, ઉંદર અને સ્પેરો પક્ષી) ની હત્યા કરવાનો આદેશ આપ્યો. જો કે, પછી તેમના દાવ ઉલટો પડ્યો હતો, જેના કારણે ચીનમાં ભયંકર દુકાળ પડ્યો હતો અને લોકો ભૂખ્યા બની ગયા હતા. એવું માનવામાં આવે છે કે તે સમયે લગભગ 15 મિલિયન અથવા 150 મિલિયન લોકો ભૂખમરાથી મરી ગયા હતા.

Author: ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત ટીમ’

તમે આ લેખ ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત’ ના માધ્યમથી વાંચી રહ્યા છો, અમારો આ લેખ વાચવા બદલ આપનો આભાર. જો તમને આ લેખ ગમ્યો હોય તો શેર કરી વધુમાં વધુ લોકો સુધી પહોંચાડો અને તમારા પ્રતિભાવો કોમેન્ટમાં જણાવો.

અને હા, તમને લાગતું હોય કે આ વાર્તા કે લેખ ગમ્યો તો નોંધજો કે આવી જ રીતે રોજિંદા જીવનમાં ઉપયોગી હોય એવી ઘણી બધી લાગણીસભર વાર્તાઓ, સ્વાસ્થ્યવર્ધક માહિતી, ફિલ્મી ખબરો, ધાર્મિક વાતો, રસોઈ રીલેટેડ માહિતી તથા અન્ય રસપ્રદ માહિતીઓ મેળવવા માટે ગુજરાતીઓનું લોકપ્રિય ફેસબુક પેજ “જ્ઞાન સાથે ગમ્મત” લાઈક કરી જોડાઓ તથા જલ્દી જ અમારા દરેક જોક્સ-સુવિચાર સીધા તમારા મોબાઈલમાં મેળવવા માટે અમારી મોબાઈલ એપ પણ આવી રહી છે. થોડી પ્રતીક્ષા કરો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *