ઘણાં દેશોની સરકારો નાગરિકોને વધુ બાળકો હોય ત્યારે આર્થિક પ્રોત્સાહન આપે છે પરંતુ કઝાકિસ્તાન દેશ બીજા દેશો કરતાં ઘણા આગળ છે. કઝાકિસ્તાનમાં મોટા પરિવારોને પ્રોત્સાહન આપવામાં આવી રહ્યું છે. અહીંની સરકાર કુટુંબોમાં વધુ બાળકો ઇચ્છે છે. તેથી, આ દેશનો જન્મ દર વધારવામાં ફાળો આપનાર માતાઓને ‘હિરો મધર્સ’ નો ચંદ્રક આપવામાં આવે છે.

Photo Credit

એક કુટુંબમાં જો છ બાળકો હોય તો માતાને રજત પદક અપાય છે. સાત કે તેથી વધુ બાળકો હોવાને કારણે માતાને સુવર્ણચંદ્રક અપાય છે. ચંદ્રકો મેળવનારી માતાઓ સરકાર તરફથી માસિક ભથ્થા પણ મેળવે છે.

Photo Credit

કઝાકિસ્તાનના રહેવાસી રોશન કોઝોમકુલોવા 10 બાળકોની માતા છે. તેની પાસે રજત અને ગોલ્ડ બંને મેડલ છે. કોઝોમકુલોવાને તેની સિદ્ધિઓ પર ગર્વ છે. તેમના ઘરે આઠ છોકરીઓ અને બે છોકરાઓ છે. બધા બાળકો સાથે મળીને જમવાનું ટેબલ પર જમે છે. સૌથી નાનો બાળક મોટા ભાઈની ખોળામાં બેઠા બેઠા જમતો હોય છે. કોઝોમકુલોવા ટી-શર્ટ દ્વારા તેના મેડલ બેજ બતાવે છે. સુવર્ણ ચંદ્રક મેળવ્યા પછી, તે આજીવન સરકારી ભથ્થા માટે હકદાર બની જાય છે.

Photo Credit

બીજી એક યુવતી હલાઇકબેવા ને છ બાળકો છે. તેમને સરકાર તરફથી દર મહિને રજત પદક અને ભથ્થું મળ્યું છે. હલાઈકબેવાના ખોળામાં એક પુત્ર છે. તે કહે છે, ‘આ સૌથી નાનો છે જે ચાર વર્ષનો છે. સૌથી મોટી 18 વર્ષનો બાળક છે. ‘ જે માતાઓ ચંદ્રક જીતી શકતા નથી તેમને સરકારનો આર્થિક સહયોગ પણ મળી શકે છે. ચાર બાળકો સાથેના પરિવારોને બાળક 21 વર્ષની નહીં થાય ત્યાં સુધી ભથ્થું આપવામાં આવે છે. કઝાકિસ્તાનના લેબર એન્ડ સોશિયલ પ્રોગ્રામ્સ ડિપાર્ટમેન્ટની અક્સના ઇલુઝોવાવા કહે છે, “અમારી સરકારની નીતિ એ છે કે અમને આપણા દેશમાં વધુ બાળકોની જરૂર છે.” દરેક જણ હંમેશાં વધુ બાળકો પેદા કરવાની વાત કરે છે, જે અમારી વસ્તી વધારે છે. ‘

Photo Credit

 

સોવિયત યુનિયન દરમિયાન માતાઓને મેડલ આપવાની અને આર્થિક સહાય આપવાની પ્રથા શરૂ થઈ. સોવિયત સંઘે 1944 માં ‘મધર હિરોઇન’ એવોર્ડની સ્થાપના કરી. તે 10 અથવા વધુ બાળકો ધરાવતા પરિવારોને ઓફર કરવામાં આવતો હતો. માતાઓનું સન્માન કરવા માટે, સોવિયત સરકાર તેમને સ્ટાર જેવા બેજ અને પ્રશંસાપત્ર પણ આપતી હતી.

Photo Credit

હલાઇકબેવા કહે છે, “કેટલાક લોકો નાના કુટુંબોમાં વધુ બાળકો હોવાનો ડર હોય છે, કારણ કે સરકાર ફક્ત પ્રથમ વર્ષમાં જ તેમની મદદ કરે છે.” આ એક કારણ હોઈ શકે છે. ‘ હલાઈકબેવા રસોડામાં રસોઈ બનાવી રહ્યા છે. તેનો નાનો પુત્ર ત્યાં તેની માતાને પકડીને ઉભો છે. તે કહે છે, ‘મને દર મહિને એક લાખ 44 હજાર (યુએસ $ 370 અથવા 26,270 રૂપિયા) મળે છે. આ પૂરતું છે. હું આટલા પૈસામાં જીવવાનો પ્રયત્ન કરું છું, પણ હું સાથે સાથે કામ પણ કરું છું, જેથી બધા સાથે મળીને કોઈ કમી ન પડે. મારે ફરિયાદ કરવા માટે કંઈ નથી. રોશન કોઝોમકુલોવા પણ તેમની સ્થિતિથી સંતુષ્ટ છે. તે કહે છે, તે પહેલાંની જેમ નથી. પહેલાં અમારું માસિક ભથ્થું ઓછું હતું. હવે હું ફરિયાદ નથી કરતી. હાલમાં બધું ખૂબ સારું છે.

Author: ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત ટીમ’

તમે આ લેખ ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત’ ના માધ્યમથી વાંચી રહ્યા છો, અમારો આ લેખ વાચવા બદલ આપનો આભાર. જો તમને આ લેખ ગમ્યો હોય તો શેર કરી વધુમાં વધુ લોકો સુધી પહોંચાડો અને તમારા પ્રતિભાવો કોમેન્ટમાં જણાવો.

અને હા, તમને લાગતું હોય કે આ વાર્તા કે લેખ ગમ્યો તો નોંધજો કે આવી જ રીતે રોજિંદા જીવનમાં ઉપયોગી હોય એવી ઘણી બધી લાગણીસભર વાર્તાઓ, સ્વાસ્થ્યવર્ધક માહિતી, ફિલ્મી ખબરો, ધાર્મિક વાતો, રસોઈ રીલેટેડ માહિતી તથા અન્ય રસપ્રદ માહિતીઓ મેળવવા માટે ગુજરાતીઓનું લોકપ્રિય ફેસબુક પેજ “જ્ઞાન સાથે ગમ્મત” લાઈક કરી જોડાઓ તથા જલ્દી જ અમારા દરેક જોક્સ-સુવિચાર સીધા તમારા મોબાઈલમાં મેળવવા માટે અમારી મોબાઈલ એપ પણ આવી રહી છે. થોડી પ્રતીક્ષા કરો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *