કોરોનાવાયરસને કારણે અર્થવ્યવસ્થાને હજી વધુ બૂસ્ટર આપતાં, સેન્ટ્રલ બેંક આરબીઆઈએ રેપો રેટમાં વધુ ઘટાડાની જાહેરાત કરી છે. રેપો રેટ 40 બીપીએસ દ્વારા ઘટાડવામાં આવ્યો છે, ત્યારબાદ નવો દર ઘટાડીને 4% કરવામાં આવ્યો છે. આ પગલું તમારા EMI બોજને ઘટાડશે. આ ઉપરાંત, ઇએમઆઈ મોરેટોરિયમ ત્રણ મહિના માટે વધારવામાં આવ્યું છે. કોરોના લોકડાઉન પછી આ ત્રીજી વખત છે જ્યારે આરબીઆઈએ આંતક કરનારી અર્થવ્યવસ્થાને જોતાં રાહતની જાહેરાત કરી. પહેલા 27 માર્ચે અને પછી 17 એપ્રિલના રોજ, આરબીઆઈએ વિવિધ પ્રકારની રાહતોની જાહેરાત કરી, જેમાં ઇએમઆઈ મોરેટોરિયમ જેવી મોટી ઘોષણાઓ કરવામાં આવી.

Photo Credit

 

રીપો રેટ શું છે? : જ્યારે તમને પૈસાની જરૂર હોય અને તમારું બેંક ખાતું ખાલી હોય, ત્યારે તમે બેંક પાસેથી લોન લો છો. બદલામાં, અમે બેંકને વ્યાજ ચૂકવીએ છીએ. એ જ રીતે, બેંકને પણ તેની જરૂરિયાતો માટે અથવા તેના રોજિંદા કામકાજ માટે ઘણાં પૈસાની જરૂર હોય છે. બેન્કો આ માટે ભારતીય રિઝર્વ બેંક પાસેથી ઉધાર લે છે. આ લોન પર બેન્કો રિઝર્વ બેંકને જે વ્યાજ દર આપે છે તેને રીપો રેટ કહે છે.

તમારા પર રીપો રેટની અસર: જ્યારે બેંકને ઓછા દરે વ્યાજદર પર રિઝર્વ બેંક પાસેથી લોન મળશે, ત્યારે તેમની ભંડોળ ઉભી કરવાની કિંમત ઓછી થશે. આને કારણે, તેઓ તેમના ગ્રાહકોને સસ્તી લોન આપી શકે છે. આનો અર્થ એ છે કે જો રેપો રેટ ઓછો હોય તો તમારા ઘર, કાર અથવા વ્યક્તિગત લોન પરના વ્યાજ દર ઘટાડી શકાય છે.

Photo Credit

ઇએમઆઈ મોરાટોરિયમ 3 મહિના માટે વધ્યું
27 માર્ચે યોજાયેલ મોરાટોરિયમ હવે 3 મહિના માટે વધારવામાં આવ્યું છે. ત્રણ મહિના માટે આપવામાં આવતી તમામ રાહત બીજા ત્રણ મહિના માટે વધારી દેવામાં આવી છે. એટલે કે, મોરાટોરિયમ 1 જૂનથી 31 ઐ સુધી વધારવામાં આવ્યું છે, તમને લોનની હપ્તાને વધુ ત્રણ મહિના માટે મુલતવી રાખવાનો વિકલ્પ મળ્યો છે.

આ ઉપરાંત SIDBI વધારાની રાહતની પણ જાહેરાત કરવામાં આવી હતી. મુદતની લોન માટે 90 દિવસ એટલે કે 3 મહિનાનો વધુ વધારો આપવામાં આવ્યો છે. આ એમએસએમઇ ક્ષેત્રને વધારાનો ટેકો પૂરો પાડશે.

Photo Credit

જીડીપી નકારાત્મક રહેશે
આરબીઆઈના ગવર્નર શક્તિકંતા દાસે જીડીપી અંગે ચિંતા વ્યક્ત કરતાં કહ્યું હતું કે નાણાકીય વર્ષ 2020-21માં નકારાત્મક પ્રદેશમાં વૃદ્ધિ રહી શકે છે. તેમણે કહ્યું કે સૌથી મોટો આંચકો ખાનગી ભીડને મળ્યો છે. માર્ચ 2020 માં કન્ઝ્યુમર ડ્યુરેબલ્સના ઉત્પાદનમાં 33% ઘટાડો થયો હતો. વેપારી નિકાસ 30 વર્ષમાં સૌથી ખરાબ સ્તરે પહોંચી છે.

બીજા ભાગમાં ફુગાવો નીચે આવશે
દાસે જણાવ્યું હતું કે, ફુગાવાનો દર વર્ષના પહેલા ભાગમાં ઊંચો રહી શકે છે પરંતુ બીજા ભાગમાં તે ઘટવાની ધારણા છે. તે ત્રીજા-ચોથા ભાગમાં 4 ટકાથી નીચે આવી શકે છે.

Photo Credit

આયાત-નિકાસમાં વધારો
આરબીઆઈએ આયાત-નિકાસને વેગ આપવા માટે અનેક જાહેરાતો કરી હતી. પ્રીશીપમેન્ટ અને પોસ્ટ શિપમેન્ટ માટે નિકાસ ધિરાણની અનુમતિ અવધિ 1 વર્ષથી વધારીને 15 મહિના કરવામાં આવી. યુએસ ડોલર સ્વેપ સુવિધા માટે એક્ઝિમ બેંકને 15000 કરોડ રૂપિયાન જાહેરાત દેશના સરનામે કરવામાં આવી હતી. આ પછી, નાણાં પ્રધાન નિર્મલા સીતારામને અર્થતંત્રના વિવિધ ક્ષેત્રો માટે લેવામાં આવેલા પગલાઓની વિગતવાર માટે સતત પાંચ દિવસ માટે એક પ્રેસ કોન્ફરન્સની જાહેરાત કરી હતી. જેમાં ગેરંટી વિના એમએસએમઇઓને સરળ લોન માટે 3 લાખ કરોડની વ્યવસ્થા કરવામાં આવી હતી.

17 એપ્રિલના રોજ ઘણી રાહત આપવામાં આવી હતી
આ પહેલા 17 એપ્રિલના રોજ, આરબીઆઈએ કોરોના સંકટ અને લોકડાઉનથી પ્રભાવિત અર્થતંત્રને ટેકો આપવા માટે રાહતની શ્રેણીની જાહેરાત કરી હતી. રિવર્સ રેપો રેટમાં 25 બેસિસ પોઇન્ટનો ઘટાડો કરવામાં આવ્યો હતો, તેને 4 ટકાથી ઘટાડીને 3.75 ટકા કરાયો હતો. તેનાથી બેંકોને લોન મેળવવામાં નુકસાન થશે નહીં. નાના અને મધ્યમ કદની કંપનીઓને રોકડ સંકટને પહોંચી વળવા માટે મદદ કરવા માટે કેન્દ્રીય બેંકે TLTRO 2.0 ની જાહેરાત કરી. 50 હજાર કરોડ રૂપિયાથી તેની શરૂઆત કરવામાં આવી હતી. પરિસ્થિતિને ધ્યાનમાં રાખીને પાછળથી તેને વધારવાનું પણ કહેવામાં આવ્યું હતું. કુલ રકમનો અડધો ભાગ ટીએલટીઆરઓ 2.0 હેઠળ નાના અને મધ્યમ કંપનીઓ, એમએફઆઇ અને એનબીએફસીને આપવામાં આવ્યો હતો.

Photo Credit

ઇએમઆઈ પર મોરાટેરીયમ માર્ચમાં આપવામાં આવ્યું હતું
માર્ચની શરૂઆતમાં પણ, આરબીઆઈએ બેંકો અને નાણાકીય સંસ્થાઓને ત્રણ મહિના માટે કોરોનાને કારણે મુદત લોન હપતો મુલતવી રાખવાની મંજૂરી આપી હતી. કોરોનાને કારણે, નાણાકીય નીતિ સમીક્ષા શેડ્યૂલ પહેલાં સબમિટ કરવામાં આવી હતી. આરબીઆઈના ગવર્નરે કહ્યું કે, ટર્મ લોનના મામલે બેંકોને ગ્રાહકોની ઇએમઆઈ રિકવરી ત્રણ મહિના માટે મુલતવી રાખવામાં આવી છે. બેંકોને લોન ભરપાઈ નહીં કરવા માટે તેને એનપીએ ખાતામાં રાખવાની મંજૂરી આપવામાં આવશે.

Author: ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત ટીમ’

તમે આ લેખ ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત’ ના માધ્યમથી વાંચી રહ્યા છો, અમારો આ લેખ વાચવા બદલ આપનો આભાર. જો તમને આ લેખ ગમ્યો હોય તો શેર કરી વધુમાં વધુ લોકો સુધી પહોંચાડો અને તમારા પ્રતિભાવો કોમેન્ટમાં જણાવો.

અને હા, તમને લાગતું હોય કે આ વાર્તા કે લેખ ગમ્યો તો નોંધજો કે આવી જ રીતે રોજિંદા જીવનમાં ઉપયોગી હોય એવી ઘણી બધી લાગણીસભર વાર્તાઓ, સ્વાસ્થ્યવર્ધક માહિતી, ફિલ્મી ખબરો, ધાર્મિક વાતો, રસોઈ રીલેટેડ માહિતી તથા અન્ય રસપ્રદ માહિતીઓ મેળવવા માટે ગુજરાતીઓનું લોકપ્રિય ફેસબુક પેજ “જ્ઞાન સાથે ગમ્મત” લાઈક કરી જોડાઓ તથા જલ્દી જ અમારા દરેક જોક્સ-સુવિચાર સીધા તમારા મોબાઈલમાં મેળવવા માટે અમારી મોબાઈલ એપ પણ આવી રહી છે. થોડી પ્રતીક્ષા કરો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *