લોકડાઉન 4 લાગુ કર્યા બાદ રાજ્ય સરકારે પુષ્કળ છૂટછાટ આપતાં અગત્યની બધી જ દુકાનો અને માર્કેટોમાં માણસોની ભારે ભીડ દેખાવા મળી રહી છે. આવામાં આજથી બેંકોમાંથી ગુજરાત આત્મનિર્ભરના ફોર્મ પ્રાપ્ત થઈ રહ્યા છે. પરંતુ ગુજરાત સરકારની માર્ગદર્શિકા અનુસાર માણસોને બજાર તથા માર્કેટમાં ધસારો ન કરવા માટે અપીલ કરવામાં આવી છે.

Photo Credit

ગુજરાત રાજ્યમાં આત્મનિર્ભર યોજના અનુસાર 5000 કરોડની કેન્દ્ર સરકાર દ્વારા ફાળવણી કરવામાં આવી છે. અને આજથી બેંકમાંથી આત્મનિર્ભરના ફોર્મ પણ પ્રાપ્ત થઈ જશે. આ યોજનાથી નાના નાના વેપારીઓને ફાયદો થશે અને બેંકના માધ્યમથી એક લાખ સુધીનું ધિરાણ પણ પ્રાપ્ત થશે. નાના દુકાનદારો,વ્યક્તિગત વ્યવસાયિકો,વાળંદ, દરજી કામ, પ્લમ્બીંગ કામ, ઇલેક્ટ્રિશીયન, રેકડી કે ફેરી કરનારાઓને લૉકડાઉનની પરીસ્થિતિમાંથી પુન:નિર્ભર કરવા આત્મનિર્ભર ગુજરાત સહાય યોજના જાહેર કરવામાં આવી છે.

Photo Credit

ગુજરાત રાજ્યમાં આ યોજના હેઠળ રૂપિયા 1 લાખ સુધીની લોન ફકત 2 ટકા વ્યાજ પ્રમાણે ત્રણ વર્ષ માટે સહકારી બેન્કો, અર્બન કો-ઓપરેટિવ બેન્કો અને ક્રેડિટ સોસાયટીઓ દ્વારા આપવામાં આવશે. આવી રીતે આપવામાં આવેલી લોનનું છ ટકા વ્યાજ રાજ્ય સરકાર જાતે ભોગવવાની તૈયારી બતાવી રહી છે. આખા ગુજરાત રાજ્યની 9 હજારથી વધુ બ્રાન્ચ હેઠળ વિતરણ કરવામાં આવ્યું છે.

Photo Credit

હવે તમારા મગજમાં એક પ્રશ્ન ઉભો થશે કે, જો અમારે એક લાખ સુધીની લોનની આવશ્યકતા હોય તો શું કરવાનું ? કેવી રીતે આ યોજનાનો ફાયદો પ્રાપ્ત કરી શકાશે તેની સંપૂર્ણ જાણકારી આજે અમે તમને આ લેખ દ્વારા આપી રહ્યા છીએ. તમારા મનમાં પહેલો સ્વભાવિક પ્રશ્ન ઉભો થશે કે, ફાયદો કોને કોને પ્રાપ્ત થશે? તો નાના અને મધ્યમ વર્ગના વેપારી, સ્વરોજગાર કરતા માણસો જેવા કે, દુકાનદાર, ફેરિયા, રિક્ષા ચાલક, પ્લમ્બર વગેરે જેવા માણસોને થશે.

Photo Credit

હવે દ્વિતીય પ્રશ્ન મગજમાં આવશે કે, ફોર્મ ક્યારે પ્રાપ્ત થશે? તો અમને તમને કહી દઈએ કે, 21-5-2020થી નક્કી કરેલી સંસ્થાઓ માંથી ગુજરાત રાજ્ય આત્મનિર્ભર યોજનાના ફોર્મ મફતમાં પ્રાપ્ત થઈ જશે. આ ઉપરાંત કઈ કઈ સંસ્થા લોન આપી શકે? તો જિલ્લા સહકારી બેંક. અર્બન કો-ઓપ બેંક. ક્રેડિટ કો-ઓપરેટિવ સોસાયટીઓ તમને આ યોજના અંતર્ગત લોન આપી શકશે.

ગુજરાત આત્મનિર્ભર યોજનાઆ અંતર્ગત સરકાર દ્વારા બહાર પાડવામાં આવેલ નિયમો ક્યાં છે? તો તેના માટે અમુક નિયમો બહાર પાડવામાં આવ્યા છે. જેમાં કેન્દ્ર સરકાર, રાજ્ય સરકાર, સ્થાનિક સત્તામંડળના કર્મચારી ન હોવા જોઇએ. કોઈપણ બેંકના અધિકારી ન હોવા જોઈએ. સરકારી, અર્ધ સરકારી સંસ્થાઓમાં કરાર સાથે સંકળાયેલી નોકરી ન હોવી જોઇએ. અને 01-01-2020 ના દિવસે ચાલુ હોય એવા જ વ્યવસાય કરતા માણસો આ લોન માટે કાગળ કરી શકે છે.

Photo Credit

ફોર્મ ભરવાની અંતિમ તારીખ કંઈ છે? તો તમને આ વિષય પર કહી દઈએ કે, આ અંગેની નોધણી 31-08-2020 સુધીમાં ફોર્મ બેંકમાં પરત આપી દેવામાં આવશે. 31-10-2020 સુધીમાં બધી જ અરજીનો નિકાલ કરી દેવામાં આવશે. 15-11-2020 સુધીમાં લોનની રકમ પ્રાપ્ત પણ થઈ જશે.

ગુજરાત આત્મનિર્ભર યોજનામાં આ માટે કયા દસ્તાવેજો જમાં કરાવવાના રહેશે? તો તેના ઉત્તરમાં કહી દઈએ કે આધાકાર્ડ, રેશનિંગ કાર્ડ, ચૂંટણી કાર્ડ, છેલ્લું વીજળી બિલ, બેંક પાસબુકની ઝેરોક્ષ, વ્યવસાયનો પુરાવો અથવા બાહેંધરી પત્ર તથા બધાની 2-2 નકલ અવશ્ય આપવાની રહેશે.

Photo Credit

Author: ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત ટીમ’

તમે આ લેખ ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત’ ના માધ્યમથી વાંચી રહ્યા છો, અમારો આ લેખ વાચવા બદલ આપનો આભાર. જો તમને આ લેખ ગમ્યો હોય તો શેર કરી વધુમાં વધુ લોકો સુધી પહોંચાડો અને તમારા પ્રતિભાવો કોમેન્ટમાં જણાવો.

અને હા, તમને લાગતું હોય કે આ વાર્તા કે લેખ ગમ્યો તો નોંધજો કે આવી જ રીતે રોજિંદા જીવનમાં ઉપયોગી હોય એવી ઘણી બધી લાગણીસભર વાર્તાઓ, સ્વાસ્થ્યવર્ધક માહિતી, ફિલ્મી ખબરો, ધાર્મિક વાતો, રસોઈ રીલેટેડ માહિતી તથા અન્ય રસપ્રદ માહિતીઓ મેળવવા માટે ગુજરાતીઓનું લોકપ્રિય ફેસબુક પેજ “જ્ઞાન સાથે ગમ્મત” લાઈક કરી જોડાઓ તથા જલ્દી જ અમારા દરેક જોક્સ-સુવિચાર સીધા તમારા મોબાઈલમાં મેળવવા માટે અમારી મોબાઈલ એપ પણ આવી રહી છે. થોડી પ્રતીક્ષા કરો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *