હિન્દુ ધર્મમાં જગન્નાથ મંદિરનુ ખૂબ જ મહત્વ છે કારણ કે તે ચાર ધામોમાંનું એક માનવામાં આવે છે. આ ખૂબ પ્રખ્યાત મંદિર છે.જ્યાં હજારો અને લાખો ભક્તો દર્શન કરવા આવે છે. આ મંદિર ઓડિશાના દરિયાકાંઠાના શહેર પુરીમાં સ્થિત છે. આ ભગવાન કૃષ્ણનું મંદિર છે, જે  ભગવાન વિષ્ણુના અવતાર, જે અહીં તેમના મોટા ભાઈ બલારામ અને બહેન સુભદ્રા સાથે બિરાજમાન છે.

આ મંદિર લગભગ 800 વર્ષ જૂનું છે અને ઘણાં કારણોસર તેનું નામ છે. લોકો આ મંદિરમાં તેમના ઇચ્છિત ફળની પ્રાર્થના કરવા આવે છે. જો કે, આ મંદિરને લગતી કેટલીક વસ્તુઓ છે જે તદ્દન ચમત્કારિક અને રહસ્યમય માનવામાં આવે છે. તમને જગન્નાથ મંદિરમાં આવી જ કેટલીક ચમત્કારિક બાબતો વિશે જણાવીશું.

પવનની  વિરુદ્ધ દિશામાં વહે છે ધ્વજ : – જગન્નાથ મંદિરની શિખર પરનો ધ્વજ હંમેશા પવનની વિરુદ્ધ દિશામાં લહેરાતો રહે છે. આ મંદિરનું મોટું રહસ્ય એ છે કે ધ્વજ વિરુદ્ધ દિશામાં લહેરાય છે. દિવસના સમયે પવન સમુદ્રથી પૃથ્વી તરફ અને સાંજના સમયે પૃથ્વી પરથી સમુદ્રની જેમ પવન ફૂંકાય છે, પરંતુ આ મંદિરની નજીકનું આ વિજ્ઞાન પણ ખોટું સાબિત થાય છે. અહીં હવાને ખસેડવાની પ્રક્રિયા વિરુદ્ધ છે. આવું કેમ છે તે કોઈને પણ ખબર નથી.

સુદર્શન ચક્રનું આ રહસ્ય: – આ મંદિરની ટોચ પર મૂકવામાં આવેલ ધ્વજ જ નહીં, સુદર્શન ચક્ર પણ ખૂબ ચમત્કારિક લાગે છે. આ સુદર્શન ચક્ર વિશે એવું કહેવામાં આવે છે કે જો તમે તેને કોઈ પણ દિશાથી જોશો તો તમને લાગે છે કે ચક્રનો ચહેરો તમારી તરફ છે. તે જ સમયે, સૌથી વધુ આશ્ચર્યજનક બાબત એ છે કે સૂર્ય ગમે તેટલો મજબૂત હોય, મંદિરની ટોચની છાયા ક્યારેય પણ જમીન પર પડતી નથી. આજ સુધી કોઈ પણ મંદિરના શિખરની છાયા જોઈ શક્યું નથી.

મંદિરમાં સમુદ્રનો અવાજ ખોવાઈ જાય છે: – જગન્નાથ મંદિર દરિયા કિનારે આવેલું છે, જે તેની સુંદરતા અને સૌંદર્યને વધારે છે. જો કે, તે પોતાને પણ એક આશ્ચર્ય છે કે આજ સુધી મંદિરની અંદર સમુદ્રના મોજા ક્યારેય સાંભળ્યા ન હતા. તે જ સમયે, તમે મંદિરની બહાર નીકળતાંની સાથે જ તમે સમુદ્રના મોજાઓનો અવાજ ઝડપથી સાંભળશો, પરંતુ મંદિરમાં પ્રવેશતાની સાથે જ આ અવાજ અદૃશ્ય થઈ જશે. આ વસ્તુ અહીં દર્શન કરવા આવતા ભક્તોને આશ્ચર્યચકિત કરે છે.

પંખી શિખર પર બેસતા નથી: – તમે ઘણીવાર જોયું જ હશે કે આકાશમાં ઉડતા પક્ષીઓ ક્યારેક નજીકના મંદિરની શિખર પર બેસે છે. તમે જગન્નાથ મંદિરમાં આ દૃશ્ય ક્યારેય જોશો નહીં. તે એક પ્રકારનું રહસ્ય પણ છે કે આજદિન સુધી કોઈ પણ પક્ષી આ મંદિરની ટોચ પરથી પસાર થયું નથી અને ન તો કોઈ પક્ષી શિખર પર બેઠું જોવા મળ્યું છે. એટલું જ નહીં, વિમાન પણ મંદિરની ઉપર ઉડતું નથી, જે પોતે જ આશ્ચર્યજનક છે.

રસોડામાં કોઈ દિવસ રસોઈ ઓછી પડતી નથી : – દરેક મંદિરના રસોડામાં, ભક્તો માટે ઘણું બધું ભોજન બનાવવામાં આવે છે, પરંતુ આ મંદિરનું રસોડું પણ તમને આશ્ચર્યચકિત કરશે. અહીં ભક્તો માટે ભોજન તૈયાર કરવા માટે, સાત પોટ્સ એક બીજાની ઉપર મૂકીને રાંધવામાં આવે છે. આશ્ચર્યજનક રીતે, ખોરાક હંમેશાં પોટમાં પ્રથમ રસોઇ કરે છે જે સૌથી વધુ છે અને છેલ્લો એક તે જહાજનું ભોજન બનાવે છે જે તળિયે છે. આ સિવાય એવું પણ કહેવામાં આવે છે કે અહીં ભક્તોને અર્પણ કરાય નહીં. ભલે 20 હજાર લોકો અચાનક આવે, પણ અહીં બનાવેલું ભોજન ભક્તો માટે ક્યારેય ઓછું થતું નથી. તે જ સમયે, મંદિરનો ગેટ બંધ થતાંની સાથે જ ખોરાક પણ સમાપ્ત થઈ જાય છે. આ વસ્તુઓ આ મંદિરને ચમત્કારિક અને રહસ્યમય બનાવે છે.

Author: ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત ટીમ’

તમે આ લેખ ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત’ ના માધ્યમથી વાંચી રહ્યા છો, અમારો આ લેખ વાચવા બદલ આપનો આભાર. જો તમને આ લેખ ગમ્યો હોય તો શેર કરી વધુમાં વધુ લોકો સુધી પહોંચાડો અને તમારા પ્રતિભાવો કોમેન્ટમાં જણાવો.

અને હા, તમને લાગતું હોય કે આ વાર્તા કે લેખ ગમ્યો તો નોંધજો કે આવી જ રીતે રોજિંદા જીવનમાં ઉપયોગી હોય એવી ઘણી બધી લાગણીસભર વાર્તાઓ, સ્વાસ્થ્યવર્ધક માહિતી, ફિલ્મી ખબરો, ધાર્મિક વાતો, રસોઈ રીલેટેડ માહિતી તથા અન્ય રસપ્રદ માહિતીઓ મેળવવા માટે ગુજરાતીઓનું લોકપ્રિય ફેસબુક પેજ “જ્ઞાન સાથે ગમ્મત” લાઈક કરી જોડાઓ તથા જલ્દી જ અમારા દરેક જોક્સ-સુવિચાર સીધા તમારા મોબાઈલમાં મેળવવા માટે અમારી મોબાઈલ એપ પણ આવી રહી છે. થોડી પ્રતીક્ષા કરો.

 

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *