પેટમાં ગેસ હોવાની સમસ્યા સામાન્ય છે અને લગભગ 70 ટકા લોકો તેમના પેટમાં ચોક્કસપણે ગેસ લે છે. જો ગેસની સમસ્યા હોય તો તરત જ તેની સારવાર કરો. કારણ કે લાંબા સમય સુધી પેટમાં ગેસના નિર્માણને કારણે પેટ સંબંધિત અન્ય સમસ્યાઓ હોઈ શકે છે. તેથી, પેટમાં ગેસને અવગણશો નહીં અને તરત જ તેની સારવાર કરો. સારવારની સાથે, ધ્યાનમાં રાખો કે તમારે નીચે જણાવેલ ટેવો પણ છોડી દેવી જોઈએ. કારણ કે આ ટેવો પેટમાં વધુ ગેસ બનાવે છે અને તે ગેસના નિર્માણનું મુખ્ય કારણ છે.

જો પેટમાં ગેસ છે, તો પછી તમે બહારનું ખાવાનું બંધ કરો. કારણ કે બહારનું ખાવાનું પેટ પર અસર કરે છે અને બહારનું ખોરાક પેટમાં ગેસ બનાવે છે. બહાર વેચાયેલા ખાદ્યપદાર્થો માટે ઘણાં મસાલાઓનો ઉપયોગ કરવામાં આવે છે. વધુ મસાલેદાર ખોરાક ખાવાથી કબજિયાત થાય છે અને કબજિયાતની સ્થિતિમાં ગેસ પેટમાં બની જાય છે. તેથી તમારે બહારનું ખાવાનું ન ખાવું જોઈએ અને ઘરમાં જે રાંધવામાં આવે છે તે જ ખાવું વળી, ઘરે રસોઈ બનાવતી વખતે ધ્યાનમાં રાખો કે તેમાં વધુ મસાલા ના નાખશો.

વધારે પ્રકારની દવાઓ ખાવાથી પેટમાં ગેસની સમસ્યા પણ થાય છે. ખરેખર, એન્ટીબાયોટીક્સ લેનારા લોકો તેમના પેટમાં ગેસનું ઉત્પાદન કરવાનું શરૂ કરે છે. તે જ સમયે, અન્ય પ્રકારની દવાઓ ખાવાથી પેટમાં ગેસની સમસ્યા પણ થાય છે. દવાઓ ખાવાથી ‘સારા બેક્ટેરિયા’ ની રચના ઓછી થાય છે. જે પાચક શક્તિને મજબૂત રાખે છે. નબળા પાચનની શક્તિને કારણે ખોરાક યોગ્ય રીતે પચતો નથી અને પેટમાં ગેસની સમસ્યા રહે છે. તેથી, તેવી medicine ને ડોક્ટરની સલાહ લીધા પછી તે દવાઓ લેવાનું બંધ કરો.

હંમેશાં ખોરાક ચાવવું અને ખાવું. ખોરાકને ઓછું ચાવવાથી, તે યોગ્ય રીતે પચતું નથી અને આનાથી ગેસની સમસ્યા પણ થાય છે. તેથી જ્યારે પણ તમે ખાશો, તેને સારી રીતે ચાવવું.

ઘણીવાર જોવા મળે છે કે જે લોકો વધુ ચા અને કોફી પીતા હોય છે તેમના પેટમાં વધારે ગેસ હોય છે. તેથી ગેસ હોય ત્યારે ચા અને કોફી પીવાનું ટાળો.

જ્યારે ગેસ હોય ત્યારે આ અસરકારક પગલાં લો

જો તમને ગેસની સમસ્યા છે, તો નીચેના ઉપાય કરો. આ ઘરગથ્થુ ઉપાયોની મદદથી ગેસની સમસ્યા રહેશે નહિ.

જ્યારે ગેસ બને છે, ત્યારે હીંગ, સેલરિ અને કાળા મીઠું ગરમ ​​પાણીમાં પીવો. આ પાણી પીવાથી ગેસ દૂર થાય છે.

ગેસ હોય ત્યારે ગોળ સાથે દૂધ પીવું ફાયદાકારક છે અને આ દૂધ પીવાથી ગેસમાંથી રાહત મળે છે.

ફુદીનાનું પાણી પીવાથી ગેસમાંથી પણ રાહત મળે છે. તેથી, જો ત્યાં ગેસ હોય તો, દિવસમાં ત્રણ વખત ફૂદીનાનું પાણી પીવો.

Author: ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત ટીમ’

તમે આ લેખ ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત’ ના માધ્યમથી વાંચી રહ્યા છો, અમારો આ લેખ વાચવા બદલ આપનો આભાર. જો તમને આ લેખ ગમ્યો હોય તો શેર કરી વધુમાં વધુ લોકો સુધી પહોંચાડો અને તમારા પ્રતિભાવો કોમેન્ટમાં જણાવો.

અને હા, તમને લાગતું હોય કે આ વાર્તા કે લેખ ગમ્યો તો નોંધજો કે આવી જ રીતે રોજિંદા જીવનમાં ઉપયોગી હોય એવી ઘણી બધી લાગણીસભર વાર્તાઓ, સ્વાસ્થ્યવર્ધક માહિતી, ફિલ્મી ખબરો, ધાર્મિક વાતો, રસોઈ રીલેટેડ માહિતી તથા અન્ય રસપ્રદ માહિતીઓ મેળવવા માટે ગુજરાતીઓનું લોકપ્રિય ફેસબુક પેજ “જ્ઞાન સાથે ગમ્મત” લાઈક કરી જોડાઓ તથા જલ્દી જ અમારા દરેક જોક્સ-સુવિચાર સીધા તમારા મોબાઈલમાં મેળવવા માટે અમારી મોબાઈલ એપ પણ આવી રહી છે. થોડી પ્રતીક્ષા કરો.

 

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *