વિશ્વવ્યાપી વૈજ્ઞાનિકો વૈશ્વિક રોગચાળાના કોરોના વાયરસના ઉપાયની શોધમાં રાત-દિવસ કામ કરી રહ્યા છે. તે જ સમયે, કેનેડામાં કેટલાક વૈજ્ઞાનિકો ભાંગના કમ્પાઉન્ડનું પરીક્ષણ કરી રહ્યાં છે તે જોવા માટે કે તે કોરોના ચેપને અટકાવી શકે છે કે નહીં.

Photo Credit

લેથબ્રીજ યુનિવર્સિટીના વૈજ્ઞાનિકો સંશોધન કરી રહ્યા છે
આલ્બર્ટાની લેથબ્રીજ યુનિવર્સિટીના સંશોધનકારો 12 જાતની પ્રજાતિઓ પર સંશોધન કરી રહ્યા છે જે માનવ શરીરમાં કોરોના વાયરસના ચેપને રોકી શકે છે. આ વૈજ્ઞાનિકો માને છે કે કેનાબીડિઓલના અર્કમાં હાજર ન નોન-સાયકોએક્ટિવ ઘટકો માનવ શરીરમાં હાજર કોરોના વાયરસ રીસેપ્ટર કોષોને 70 ટકા સુધી ઘટાડી શકે છે.

Photo Credit

ભાંગનું સેવન જોખમી છે
જો કે વૈજ્ઞાનિકો એમ પણ કહ્યું છે કે લોકોએ ભાંગનું સેવન ન કરવું જોઈએ. અમારા પરિણામો મજબૂત બનાવવા માટે અમને હમણાં ક્લિનિકલ ટ્રાયલ્સની જરૂર છે. પ્રિપ્રિન્ટ જર્નલમાં પ્રકાશિત આ લેખમાં જણાવાયું છે કે ડોક્ટરોએ 3 ડી ઓર્ટીક્યુલર માનવ મોડલ પર પરીક્ષણ કરાવ્યું હતું.

Photo Credit

ભાંગના અર્કને પરીક્ષણમાં કામ કર્યું
પરીક્ષણો દર્શાવે છે કે કેનાબીસના અર્કથી કોરોના વાયરસના કોષો પર તેમનો પ્રભાવ પ્રસરે છે જેણે માનવ શરીરમાં કોરોના વાયરસને ઇન્જેસ્ટ કર્યો હતો. આ કારણોસર શરીરમાં કોરોના રોકી શકાય છે. વૈજ્ઞાનિકો માને છે કે તેની સહાયથી માનવ શરીરમાં કોરોના વાયરસની વૃદ્ધિની પ્રક્રિયા રોકી શકાય છે.

Photo Credit

કોરોનામાં ફેલાવતી કોશિકાઓમાં 73% ઘટાડો
આ સંશોધન સાથે સંકળાયેલા પોથવે આરએક્સના સીઇઓ ડોકટર આઇગોર કોવલચુકે જણાવ્યું હતું કે ગાંજાના કેનાબીડીયોલ અર્કમાં હાજર નોન સાયકોએક્ટિવ ઘટકોએ કોરોના રીસેપ્ટર્સની સંખ્યામાં 73 ટકાનો ઘટાડો કર્યો છે. જો કોરોનાના રીસેપ્ટર્સની સંખ્યા ઓછી થઈ રહી છે, તો તે ચોક્કસ છે કે આ ચેપને ફેલાતા અટકાવી શકે છે.

Photo Credit

ક્લિનિકલ ટ્રાયલ કરશે
તેમણે કહ્યું કે હાલમાં બજારમાં ઉપલબ્ધ બધી કેનાબીસ પ્રોડક્ટ્સ કોરોના વાયરસના ચેપને રોકવા માટે બનાવવામાં આવી નથી. તેથી, અમે ક્લિનિકલ ટ્રાયલ પછી જ આ વિશે વધુ જાણી શકશું. જો અજમાયશ સફળ થાય તો કેનાબીડીયોલ અર્કનો ઉપયોગ માઉથ વોશ, ગાર્ગલ, ઇન્હેલેંટ અથવા જેલ કેપ તરીકે ઉપયોગ થઈ શકે છે.

Author: ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત ટીમ’

તમે આ લેખ ‘જ્ઞાન સાથે ગમ્મત’ ના માધ્યમથી વાંચી રહ્યા છો, અમારો આ લેખ વાચવા બદલ આપનો આભાર. જો તમને આ લેખ ગમ્યો હોય તો શેર કરી વધુમાં વધુ લોકો સુધી પહોંચાડો અને તમારા પ્રતિભાવો કોમેન્ટમાં જણાવો.

અને હા, તમને લાગતું હોય કે આ વાર્તા કે લેખ ગમ્યો તો નોંધજો કે આવી જ રીતે રોજિંદા જીવનમાં ઉપયોગી હોય એવી ઘણી બધી લાગણીસભર વાર્તાઓ, સ્વાસ્થ્યવર્ધક માહિતી, ફિલ્મી ખબરો, ધાર્મિક વાતો, રસોઈ રીલેટેડ માહિતી તથા અન્ય રસપ્રદ માહિતીઓ મેળવવા માટે ગુજરાતીઓનું લોકપ્રિય ફેસબુક પેજ “જ્ઞાન સાથે ગમ્મત” લાઈક કરી જોડાઓ તથા જલ્દી જ અમારા દરેક જોક્સ-સુવિચાર સીધા તમારા મોબાઈલમાં મેળવવા માટે અમારી મોબાઈલ એપ પણ આવી રહી છે. થોડી પ્રતીક્ષા કરો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *